Ý kiến thăm dò
![z5650271637108_099e9133febd0e77f8a1737638f9e630.jpg](/file/thumb/500/637417482.jpg)
![z5650267253794_aa60c503e85b19f994e46a6db50e6a4f.jpg](/file/thumb/500/637417483.jpg)
![z5650578735423_3638123dfb97b8396f4a77061a909089.jpg](/file/thumb/500/637417484.jpg)
Các đại biểu dự kỳ họp
Sáng ngày 20/7/2024 HĐND thị trấn Nưa đã long trọng tổ chức khai mạc kỳ họp thứ 12, khóa XIX, nhiệm kỳ 2021-2026. Về dự khai mạc kỳ họp có các đại biểu HĐND huyện bầu tại khu vực; đồng chí Hoàng Văn Chung, Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch UBND thị trấn; đồng chí Lê Thị Hưng, PBT Trực Đảng ủy; các đồng chí Thường trực HĐND; UBND; MTTQ thị trấn; các ông bà là đại biểu HĐND thị trấn khóa XIX; Trưởng phó các đoàn thể Chính trị xã hội, Hiệu Trưởng các nhà trường, cán bộ công chức chuyên môn; Bí thư các Chi bộ, tổ trưởng các tổ dân phố.
![z5650265314281_6f17f1ce95a7a88365318d3d7ec7fd73.jpg](/file/thumb/500/637417485.jpg)
Đồng chí Lê Đình Quyên, Ủy viên Ban Thường vụ Đảng ủy, Phó Chủ tịch HĐND thị trấn phát biểu khai mạc kỳ họp. Tại kỳ họp đã thông qua: Báo cáo của UBND thị trấn về tình hình kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm 2024; nhiệm vụ trọng tâm 6 tháng cuối năm 2024; Báo cáo của UBND thị trấn về giải quyết các ý kiến, kiến nghị của cử tri gửi đến kỳ họp thứ 12, HĐND thị trấn khoá XIX; Báo cáo về kết quả thu chi ngân sách thị trấn 6 tháng đầu năm 2024, Dự toán thu chi ngân sách nhà nước - Chi phân bổ ngân sách thị trấn Nưa những tháng còn lại của năm 2024; Báo cáo tổng hợp ý kiến, kiến nghị của cử tri trước kỳ họp thứ 12; thông báo của UB MTTQ về việc MTTQ tham gia xây dựng Chính quyền; dựng đô thị văn minh 6 tháng đầu năm; phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 và nội dung các tờ trình của UBND, tờ trình HĐND xem xét, biểu quyết tại kỳ họp cũng như các vấn đề liên quan đến kỳ họp thứ XII, HĐND thị trấn Nưa.
Trước khi thông qua các nội dung báo cáo Kỳ họp đã tiến hành thông qua: Tờ trình về việc đề nghị miễm nhiệm chức vụ Chủ tịch HĐND và cho thôi làm nhiệm vụ Đại biểu HĐND thị trấn Nưa khóa 19 nhiệm kỳ 2021 - 2026 đối với ông Hà Quang Hân, nguyên Bí thư Đảng ủy – Chủ tịch HĐND thị trấn.
Hội nghị đã tiến hành biểu quyết miễn nhiệm chức vụ Chủ tịch HĐND và cho thôi làm nhiệm vụ Đại biểu HĐND thị trấn Nưa khóa 19 nhiệm kỳ 2021 - 2026 đối với ông Hà Quang Hân;
Hội nghị đã thông qua thông báo số 2397-TB/HU ngày 12/7/2024 của BTV huyện ủy Triệu Sơn về việc giới thiệu nhân sự bổ sung chức vụ Chủ tịch HĐND thị trấn Nưa nhiệm kỳ 2021 - 2026. Thông qua Tờ trình số 116/TTr-TT HĐND ngày 12/7/2024 của Thường trực HĐND thị trấn Nưa về việc giới thiệu nguồn nhân sự bầu bổ sung chức vụ Chủ tịch HĐND thị trấn Nưa, khóa 19, nhiệm kỳ 2021 – 2026 và thông qua danh sách trích ngang nguồn nhân sự của đồng chí Lê thị Hưng, Phó Bí thư Trực Đảng ủy.
Các đại biểu HĐND bỏ phiếu bầu Chủ tịch HĐND thị trấn
Kết quả kỳ họp tiến hành bỏ phiếu kiến, đồng chí Lê Thị Hưng, Phó Bí thư Trực Đảng ủy đã trúng cử chức vụ Chủ tịch HĐND với số phiếu 24/24 .
Trong 6 tháng đầu năm, mặc dù còn nhiều khó khăn; song dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo sát sao, tổ chức triển khai đồng bộ, quyết liệt, hiệu quả của Đảng uỷ, HĐND, UBND thị trấn, Chủ tịch UBND thị trấn cùng với sự quan tâm, tạo điều kiện của lãnh đạo Huyện, các Phòng, Ban, ngành và sự phấn đấu nỗ lực của cán bộ, nhân dân, cộng đồng doanh nghiệp; tình hình kinh tế - xã hội trên địa bàn thị trấn tiếp tục phát triển khá toàn diện, nổi bật là: Một số chỉ tiêu kinh tế đạt khá so với kế hoạch và tăng cao so với cùng kỳ.
Chất lượng các hoạt động văn hóa - xã hội tiếp tục được nâng lên: Lần đầu tiên phục dựng lễ hội truyền thống Đền Nưa - Am Tiên, lễ rước kiệu đáp ứng nhu cầu hưởng thụ văn hóa tinh thần của nhân dân; Chất lượng giáo dục mũi nhọn đạt kết quả nổi bật, các trường học trên địa bàn thị trấn Nưa nằm trong tốp đầu của cụm trong huyện; Triển khai thực hiện đầy đủ, kịp thời các chính sách an sinh xã hội, không có khiếu kiện xảy ra, đời sống nhân dân trên địa bàn cơ bản ổn định; chất lượng khám chữa bệnh cho nhân dân ngày càng được nâng cao, đầu tư mới công trình trạm y tế với trang thiết bị tốt.
Các chủ trương, kế hoạch của Đảng ủy, UBND thị trấn được triển khai đồng bộ, sâu rộng, quyết liệt từ thị trấn đến các tổ dân phố và được cán bộ, nhân dân đồng tình ủng hộ, như: Phong trào nhân dân hiến đất làm đường theo Nghị quyết số 12-NQ/HU của Ban Chấp hành Đảng bộ huyện, mà nổi bật là việc hưởng ứng làm tuyến đường mẫu Liên xã của thị trấn Nưa, việc thực hiện Chỉ thị 15 của huyện ủy Triệu Sơn về công tác vệ sinh môi trường được duy trì và thực hiện vào chiều ngày Chủ nhật hàng tuần, Kế hoạch phát động thi đua chào mừng kỷ niệm 60 năm ngày thành lập huyện Triệu sơn.... Quốc phòng - an ninh được đảm bảo, tạo điều kiện thuận lợi cho sản xuất, kinh doanh phát triển, góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội của địa phương.
Tại kỳ họp các đại biểu đã tham gia nhiều ý kiến về các lĩnh vực kinh tế, văn hóa xã hội và an ninh trật tự như: đề nghị Công ty xây lắp điện sớm giải quyết chuyển số cột điện nằm lấn ra đường do dân mới hiến đất mở rộng đường giao thông, xử lý các cột điện kém chất lượng, xuống cấp, hư hỏng không an toàn khi mùa mưa bão về. tăng cường triển khai làm trích lục đất cho các hộ dân có đủ điều kiện, kích cầu trong việc hỗ trợ các tổ dân phố hoàn thiện các thiết chế nhà văn hóa...
Đồng chí Hoàng Văn Chung, Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch UBND thị trấn phát biểu tại kỳ họp.
Phát biểu tại kỳ họp đồng chí Hoàng Văn Chung, Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch UBND thị trấn đã tiếp thu và giải trình làm rõ một số ý kiến của đại biểu và kiến nghị của cử tri, đồng chí phân tích nhấn mạnh thêm những kết quả nổi bật của thị trấn trong 6 tháng đầu năm, các giải pháp và nhiệm vụ trọng tâm trong các tháng cuối năm 2024, phương châm chỉ đạo là hoàn thành 100% các chỉ tiêu đề ra và phấn đấu xây dựng thị trấn Nưa đạt chuẩn các tiêu chí đô thị văn minh trong năm 2024.
Đồng chí Lê Thị Hưng, Phó Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch HĐND điều hành kỳ họp.
Đồng chí Lê thị Hưng, PBT trực Đảng ủy, Chủ tịch HĐND thị trấn đã điều hành phần biểu quyết thông qua nội dung các Nghị quyết tại kỳ họp.
Phát biểu bế mạc kỳ họp đồng chí nhấn mạnh: Để thực hiện thắng lợi Nghị quyết của HĐND thị trấn, đồng chí đề nghị UBND thị trấn, các ngành, đơn vị các tổ dân phố ngay sau kỳ họp cần tập trung rà soát đánh giá tình hình thực hiện, nghị quyết chương trình, kế hoạch hành động thực hiện các chương trình trọng tâm, khâu đột phá của Nghị quyết Đại hội Đảng bộ thị trấn lần thứ XXV và Nghị quyết của HĐND thị trấn trong nhiệm kỳ cũng như các chỉ tiêu đã đề ra trong năm 2024; trên cơ sở đó nghiên cứu bổ sung kịp thời các giải pháp để tập trung chỉ đạo điều hành đảm bảo hoàn thành thắng lợi các mục tiêu đã đề ra. Nâng cao chất lượng giải quyết các khó khăn, vướng mắc, nắm chắc tình hình sản xuất; tăng cường quản lý nhà nước, giải quyết tốt các vấn đề cử tri bức xúc, quan tâm; tăng cường công tác phòng chống thiên tai. Nâng cao chất lượng các hoạt động văn hóa xã hội; giáo dục mũi nhọn, chất lượng khám chữa bệnh trong nhân dân. Tăng cường củng cố An ninh trật tự trên địa bàn; phát hiện xử lý kịp thời các vụ việc phức tạp, không để phát sinh thành điểm nóng, đẩy mạnh các hoạt động kiểm tra, giải quyết kiến nghị của nhân dân. Siết chặt kỷ luật, kỷ cương hành chính,. Nâng cao hiệu quả hoạt động của HĐND phát huy, vai trò trách nhiệm của các vị đại biểu HĐND trước cử tri và nhân dân thị trấn./.
Các đại biểu tặng hoa chúc mừng đồng chí Lê Thị Hưng Chủ tịch HĐND nhiệm kỳ 2021 - 2026 và chia tay với đồng chí Hà Quang Hân nguyên Chủ tịch HĐND được nghỉ hưu theo quy định.
CCVH – XH
Lê Văn Sơn
Xem nhiều
![](file/thumb/260/30/636131908.jpg )
![](file/thumb/260/0/635356127.jpg )